பூமியின் இந்த 7 இடங்களில் சூரிய அஸ்தமனமே இருக்காது..

by Lifestyle Editor

சூரியன் காலையில் உதித்து மாலையில் அஸ்தமிக்கிறது என்ற புவியியல் கருத்தின் அடிப்படையில் ஒரு நாளைக்கு 24 மணிநேரத்தில் பாதி நாள் சூரியனும் பாதி நாள் சந்திரனும் நமக்கு தெரிகிறது. சூரிய அஸ்தமனம் நிகழாத இடங்கள் கூட உள்ளன என்பது உங்களுக்குத் தெரியுமா?

19000 மக்கள்தொகை கொண்ட ஸ்வீடனின் வடகோடி கிருணா நகரமானது ஒரு வருடத்தில் மே முதல் ஆகஸ்ட் வரை கிட்டத்தட்ட 100 நாட்களுக்கு சூரிய அஸ்தமனத்தையும் பார்ப்பதில்லை. இந்த இடத்தில் உள்ள மற்றொரு சுற்றுலா அம்சம் கிருனாவின் ஆர்ட் நோவியோ தேவாலயம் ஆகும்.

ஐஸ்லாந்து அரோராவுக்கு பெயர் பெற்றது. ஐஸ்லாந்தில் கொசுக்கள் கூட இல்லை என்பது பெரிய ஆச்சரியம் தானே. கொசு இல்லாத மாலையை அனுபவிக்க ஆசியாவில் இருந்து பலர் இந்த இடத்திற்குச் செல்ல விரும்புவார்கள் என்று நினைக்கிறேன். அதேபோல ஜூன் மாதத்தில் இந்த தீவுக்கு மாலையும் இல்லை. நள்ளிரவு சூரியனைக் காணக்கூடிய இடங்கள் கிரிம்சே தீவு மற்றும் அகுரேரி நகரம்.

நார்வே நள்ளிரவு சூரியனின் நிலம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. ஐரோப்பாவின் ஒரு பகுதியாக உள்ள நார்வே ஆர்க்டிக் வட்டத்தில் அமைந்திருப்பதால் வடகோளம் சூரியனை பார்த்து இருக்கும் போது சூரிய அஸ்தமனம் பார்க்காத நாடாக மாறி விடுகிறது.மே முதல் ஜூலை வரை 76 நாட்களுக்கு சூரியன் தொடர்ந்து ஒளிரும்.

நுனாவுட், கனடா 3000 மக்களைக் கொண்ட நகரம் மற்றும் ஆர்க்டிக் வட்டத்திலிருந்து இரண்டு டிகிரி கீழே அமைந்துள்ளது. இது போன்ற எலும்புகளை உறைய வைக்கும் இடங்களில் மனிதன் உயிர்வாழும் மற்றும் வசிக்கும் திறன் பற்றி வியக்க வைக்கிறது. இங்கும் சூரியன் மறைவதில்லை. இருப்பினும் குளிர்காலத்தில் இந்த இடம் தொடர்ந்து 30 நாட்கள் இருள் சூழ்ந்திருக்கும். டொராண்டோவிற்கு அடுத்தபடியாக கனடாவின் மிகவும் பிரபலமான சுற்றுலாத்தலங்களில் இதுவும் ஒன்றாகும்.

1825 முதல் 2016 வரை, Utqiaġvik பாரோ என்று அழைக்கப்பட்டது. இது அமெரிக்க மாநிலமான அலாஸ்காவில் உள்ள வடக்கு சாய்வுப் பெருநகரத்தின் பகுதி ஆகும்.மே முதல் ஜூலை வரை இந்த இடம் முழுவதும் ஒளிரும். அதே போல நவம்பரில் அருகில் மூழ்கியிருக்கும்.இங்குள்ள புள்ளி பாரோ ஆர்க்டிக் கடற்கரையில் அமைந்துள்ள அமெரிக்காவின் வடக்குப் புள்ளியாகும்.

ரஷ்யாவில் உள்ள செயின்ட் பீட்டர்ஸ்பர்கில் 1 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்கள் வசிக்கின்றனர். இது உலகின் வடகோடி நகரமாகவும் உள்ளது. இந்த இடத்தின் அட்சரேகை மிகவும் உயரமாக இருப்பதால், ஒன்றரை மாதங்களுக்கு சூரிய அஸ்தமனம் இல்லை.

பின்லாந்து ஆயிரம் ஏரிகள் மற்றும் தீவுகளின் நிலம் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. பின்லாந்தில் பெரும்பாலான நகரங்கள் கோடையில் 73 நாட்கள் சூரியனை பார்த்துக் கொண்டே இருக்கிறது. இக்லூஸில் தங்கியிருப்பதோடு, இங்குள்ள அரோரா அல்லது வடக்கு விளக்குகளின் காட்சியையும் ஒருவர் அனுபவிக்க முடியும்.

Related Posts

Leave a Comment