உலக ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் தினம் 2023

by Lankan Editor

இந்தியாவில் ஒவ்வொரு ஆண்டும் லட்சக கணக்கான மக்கள், ஆஸ்டியோபோரோடிக் எலும்பு முறிவு நோயால் பாதிக்கப்படுகின்றனர்.

உலக ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் (Osteoporosis), அதாவது எலும்புமுறிவு தினம், ஒவ்வொரு ஆண்டும் அக்டோபர் 20 அன்று அனுசரிக்கப்படுகிறது, எலும்பு முறிவு மற்றும் வளர்சிதை மாற்ற எலும்பு நோய்களைக் கண்டறிதல், தடுப்பு மற்றும் சிகிச்சை பற்றிய விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்த அர்ப்பணிக்கப்பட்டுள்ளது. எலும்புகள் அடர்த்தியை இழந்து பலவீனமடையும் இந்த மருத்துவ நிலை காரணமாக. இந்தியாவில் ஒவ்வொரு ஆண்டும் லட்சக கணக்கான மக்கள், ஆஸ்டியோபோரோடிக் எலும்பு முறிவு நோயால் பாதிக்கப்படுகின்றனர்.

1996 ஆம் ஆண்டில், இங்கிலாந்தின் தேசிய ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் சங்கம், ஐரோப்பிய ஆணையத்தின் ஆதரவுடன், அக்டோபர் 20 ஆம் தேதியை உலக ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் தினமாக அறிவித்தது. 1998 ஆம் ஆண்டில், உலக சுகாதார நிறுவனமும் (WHO) இந்த முக்கியமான நாளுக்கு ஒப்புதல் வழங்கியது.

2023 கருப்பொருள்

சர்வதேச ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் அறக்கட்டளை இந்த ஆண்டின் கருப்பொருளாக “வாழ்நாள் முழுவதும் சிறந்த எலும்புகளை உருவாக்க” அழைப்பு விடுத்துள்ளது. இந்த பிரச்சாரம் ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் மற்றும் அதன் தாக்கங்கள் பற்றி மக்களுக்கு விழிப்புணர்வு ஏற்படுத்துவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது. அதைத் தடுப்பதற்கான பின்வரும் வழிமுறைகளையும் இந்த ஆண்டின் கருப்பொருள் அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது.

வரலாறு

உலக ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் தினம் அக்டோபர் 20, 1996 அன்று இங்கிலாந்தின் தேசிய ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் சொசைட்டி மற்றும் ஐரோப்பிய ஆணையத்தின் உதவியுடன் தொடங்கியது. 1997 முதல், சர்வதேச ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் அறக்கட்டளை (IOF) இந்த விழிப்புணர்வு தினத்தை நடத்துகிறது. 1994 க்கு முன்பு, ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் ஒரு குறிப்பிடத்தக்க உடல்நலக் கவலையாகக் காணப்படவில்லை என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. இருப்பினும், 1998 ஆம் ஆண்டில், இரண்டு முக்கியமான நிறுவனங்கள் ஒன்றிணைந்து சர்வதேச ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் அறக்கட்டளையை நிறுவி, ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் பற்றி பொதுமக்களுக்குக் கற்பிப்பதில் கவனம் செலுத்தியது.

முக்கியத்துவம்

2023 ஆம் ஆண்டில், உலக ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் தினம் ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் மற்றும் பிற எலும்பு தொடர்பான நோய்களைத் தடுப்பது மற்றும் நிர்வகிப்பது பற்றிய விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்த ஒரு பிரச்சாரத்தைத் தொடங்குகிறது. இந்த பிரச்சாரம் ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் நோயாளிகள் சங்கத்தால் உலகளவில் மேற்கொள்ளப்படும். 2023 ஆம் ஆண்டு உலக ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் தினத்தை முன்னிட்டு ஒவ்வொரு மாதமும் பல்வேறு நிகழ்வுகள் மற்றும் செயல்பாடுகளை அவர்கள் ஏற்பாடு செய்வார்கள்.

எலும்பு நோயின் அறிகுறிகள்

 • குறைந்த எலும்பின் அடர்த்தியால் கை பிடியின் வலிமை பலவீனமடைகிறது.
 • எலும்பு அடர்த்தி இல்லாததால் ஏற்படும் நகங்கள் உடைவது
 • பொருட்களை தூக்கும் போது, வளைக்கும் போது அல்லது இருமும்போது கூட சிரமமாக உணர்வது.
 • எலும்புகள் மிகவும் உடையக்கூடியவையாகி, கீழே விழுந்தால் உடைந்துவிடும் அளவுக்கு பலவீனமாக இருப்பது

எலும்பு முறிவை எப்படி தடுப்பது?

 • புரதங்கள், வைட்டமின்கள், கால்சியம் மற்றும் ஊட்டச்சத்துக்கள் நிறைந்த உணவைக் கொண்டிருத்தல்.
 • ஆரோக்கியமான உடல் எடையை பராமரிக்க தினமும் குறைந்தது 40 நிமிட உடற்பயிற்சியில் ஈடுபடுங்கள்.
 • புகைபிடித்தல் மற்றும் அதிகப்படியான மது அருந்துவதை தவிர்க்கவும்.
 • நோய்கள், மரபியல், மருந்துகள் மற்றும் மாதவிடாய் நிறுத்தம் ஆகியவற்றில் விழிப்புடன் இருக்க வேண்டும்.
 • ஆஸ்டியோபோரோசிஸ், அதன் தடுப்பு மற்றும் மேலாண்மை குறித்த பட்டறைகள் அல்லது கருத்தரங்குகளை ஏற்பாடு செய்யுங்கள். எலும்பு ஆரோக்கியம், ஊட்டச்சத்து மற்றும் உடற்பயிற்சி பற்றி பேச சுகாதார நிபுணர்களை அழைக்கவும்.
 • சமூகத்திற்கு இலவச அல்லது தள்ளுபடி செய்யப்பட்ட எலும்பு அடர்த்தி திரையிடல்களை வழங்குங்கள்.
 • எலும்பு ஆரோக்கியத்திற்கு இன்றியமையாத உடல் செயல்பாடுகளை ஊக்குவிப்பதற்காகவும், ஆராய்ச்சிக்காக நிதி திரட்டுவதற்காகவும் தொடர் நடை அல்லது ஓட்டத்தை நடத்துங்கள்.
 • தடுப்பு, சிகிச்சை மற்றும் எலும்பு-ஆரோக்கியமான சமையல் குறிப்புகள் பற்றிய தகவல் பதிவுகள், இன்போ கிராபிக்ஸ் மற்றும் வீடியோக்களைப் பகிர சமூக ஊடகங்களைப் பயன்படுத்தவும். பரந்த பார்வையாளர்களை அடைய தொடர்புடைய ஹேஷ்டேக்குகளைப் பயன்படுத்தவும்.
 • எலும்பு-ஆரோக்கியமான சமையல் மற்றும் கால்சியம் நிறைந்த உணவின் முக்கியத்துவத்தை மையமாகக் கொண்ட சமையல் வகுப்புகள் அல்லது பட்டறைகளை ஏற்பாடு செய்யுங்கள்.
 • இலவச யோகா அல்லது உடற்பயிற்சி வகுப்புகளை வழங்குங்கள், அவை வழக்கமான செயல்பாடுகளை வலியுறுத்துகின்றன மற்றும் எலும்பு ஆரோக்கியத்திற்கு நன்மை பயக்கும். வழக்கமான உடற்பயிற்சியை பின்பற்ற பங்கேற்பாளர்களை ஊக்குவிக்கவும்.
 • ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் மற்றும் அன்றாட வாழ்வில் அதன் தாக்கம் குறித்து பொது விரிவுரைகளை வழங்க நிபுணர்களை அழைக்கவும். பார்வையாளர்களின் கேள்விகளுக்கு நேரத்தை அனுமதிக்கவும்.
 • எலும்பு அடர்த்தி ஸ்கேன் மற்றும் நிபுணர்களுடன் ஆலோசனைகள் உட்பட, எலும்பு ஆரோக்கிய பரிசோதனைகளை வழங்க உள்ளூர் சுகாதார வழங்குநர்களுடன் கூட்டு சேர்ந்து.
 • உலக ஆஸ்டியோபோரோசிஸ் தினத்தன்று, வலுவான எலும்புகளின் முக்கியத்துவத்தைக் குறிக்கவும், விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்தவும் வெள்ளை நிற ஆடைகளை அணிய மக்களை ஊக்குவிக்கவும்.
 • வாழ்க்கையின் அனைத்து நிலைகளிலும் எலும்பு ஆரோக்கியத்தின் முக்கியத்துவத்தைப் பற்றி மக்களுக்குக் கற்பிக்க பள்ளிகள், மூத்த மையங்கள் மற்றும் சமூகக் குழுக்களைப் பார்வையிடவும்.

Related Posts

Leave a Comment