திருப்பதி ஏழுமலையான் கோயில் இவ்வளவு பிரசித்தி பெற்றது ஏன்?

by Lifestyle Editor

திருப்பதி ஏழுமலையான் சாமி கோவில் இந்தியாவின் மிக முக்கியமான இந்து சமய ஸ்தலங்களில் ஒன்றாகும். ஆந்திரப் பிரதேசத்தின் சித்தூர் மாவட்டத்தில் அமைந்துள்ள இந்தக் கோயில் வெங்கடேஸ்வரருக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்டுள்ளது. திருப்பதி வெங்கடேஸ்வர ஸ்வாமி கோவில் பல காரணங்களுக்காக பிரபலமானது.

இங்கு விஷ்ணு வடிவில் உள்ள இறைவன் வெங்கடேஸ்வர சுவாமியாக வணங்கப்படுகிறார். தொல்பொருள் ஆராய்ச்சியின் படி, இந்த கோவில் பல நூற்றாண்டுகளுக்கு முன்பு கட்டப்பட்டது. ஒவ்வொரு ஆண்டும் லட்சக்கணக்கான பக்தர்கள் தங்கள் விருப்பங்களை நிறைவேற்றுவதற்காக இந்த கோவிலுக்கு யாத்திரை மேற்கொள்கின்றனர். திருப்பதி வெங்கடேஸ்வர ஸ்வாமி கோவில் அழகிய கட்டிடக்கலை மற்றும் வரலாற்று முக்கியத்துவம் வாய்ந்த கோவிலாகும்.

திருப்பதியின் புராண பின்னணி :

இந்த கோவில் இந்து மதத்தில் ஒரு புனிதமான மற்றும் முக்கியமான மத ஸ்தலமாக கருதப்படுகிறது. இக்கோயிலின் ஸ்தாபனத்திற்குப் பின்னால் பல புராணக் கதைகள் உள்ளன, மேலும் இந்தக் கதைகள் கோயிலின் முக்கியத்துவத்தைக் கூட்டுகின்றன. இந்த சன்னிதானம் தொடர்பான புராணக் கதைகள் பக்தர்களிடையே கோயில் மீதான பக்தியை அதிகரிக்கின்றன.

திருமலை வேங்கடேஸ்வர ஆலய கர்ப்ப க்ருஹத்தின் மேலே உள்ள விமானத்திற்கு ‘ஆனந்த நிலையம்’ என்று பெயர். வாயுதேவனுக்கும் ஆதிசேஷனுக்கும் இடையே ஒரு பந்தயம் நடந்தது. அதில் வாயுதேவன், ஆதிசேஷனை கீழே விழும்படிச் செய்தான். அவ்வாறு விழுந்த ஆதிசேஷன், சேஷாசலம் என ஏழுமலையில் ஒன்றாக உருவானது. சேஷாசலம் மீது ஆனந்தன் இருப்பதால் அந்த பிரதேசத்திற்கு ஆனந்த நிலையம் என்ற பெயர் வந்தது. அதன்காரணமாக ஸ்ரீனிவாசனான ஸ்ரீவேங்கடேஸ்வரன் உள்ள கர்ப்பாலயம் மீது நிர்மாணிக்கப்பட்ட விமானத்திற்கும் ‘ஆனந்த நிலையம்’ என்று பெயர் வந்தது.

மூன்று அடுக்கு விமானம், இரண்டு அடுக்கு வரையிலும் சதுரமாகவும் அதன்மீது உள்ள கழுத்து வட்டமாகவும் நிர்மாணிக்கப்பட்டுள்ளது. செங்கற்கள், சுண்ணாம்பினால் கட்டப்பட்ட இந்த விமானம் மீது செப்புத்தகடுகளைக் கொண்டு வேய்ந்து அதன்மீது தங்க முலாம் பூசப்பட்டதால் ஆனந்த நிலையம் தகதகவென காட்சியளிக்கிறது.

தொண்டைமான் சக்கரவர்த்தி நிர்மாணித்த இந்த ஆனந்த நிலையத்தின் மீது ஸ்ரீனிவாசன் உள்ளான் என்றும் அவனே விமான வேங்கடேஸ்வரராக போற்றப்படுகிறார் என்றும் பவிஷ்யோத்ர புராணத்தில் கூறப்பட்டுள்ளது.

மேலும், ஸ்ரீ வெங்கடாசல மஹாத்மியத்தின் பவிஷ்யோத்தர புராணத்தில் திருமாலின் வரலாற்றையே கொண்டு ஒரு கதை உள்ளது. ஒரு நாள் வாயுதேவர் ஆதிசேஷனிடம் வாக்குவாதம் செய்து பந்தயத்தில் ஈடுபட்டார். பந்தயக்காரரின் கூற்றுப்படி, ஆதிசேஷர் மேருபர்வதத்தின் மகனான ஆனந்தபர்வதத்தைச் சுற்றி வந்தார். காற்றின் கடவுள் தனது முழு சக்தியையும் பயன்படுத்தி அவரை நகர்த்த முடியவில்லை.

இறுதியாக, ஆதிசேஷனுக்குக் கட்டப்பட்ட ஆனந்தாத்ரியை பூலோகத்தில் சுவர்ணமுகினேயின் வடகரையில் தள்ளினான். இதனால் ஆதிசேஷன் தவம் செய்து சேஷாசல பவர்தாவானார். அவரது தலையில் இருந்த ஆனந்த பர்வதம் ஆனந்த நிலைய விமானமாக மாறியது. இதுவே ஆனந்தநிலைய விமானத்தின் ரகசியம் என்றும் புராணங்கள் கூறுகின்றன.

மத முக்கியத்துவம் :

இங்கு ஆண்டுதோறும் லட்சக்கணக்கான பக்தர்களும், பூசாரிகளும் ஏழுமலையானை தரிசனம் செய்ய வருகின்றனர். திருப்பதியில் பாலாஜியின் அருளால் மக்களின் வேண்டுதல்கள் நிறைவேறும் என்பது அவர்களின் நம்பிக்கை. குறிப்பாக எந்த ஒரு புதிய வேலையையும் தொடங்கும் முன் பக்தர்கள் ஏழுமலையானின் அருளைப் பெறுவது வழக்கமாக உள்ளது.

அமைப்பு :

திருப்பதி பாலாஜி கோவிலின் நிர்வாகம் சிறப்பாக ஒழுங்கமைக்கப்பட்டு சமய மற்றும் சமூக நடவடிக்கைகளுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்டுள்ளது. கோயிலில் உள்ள பராமரிப்பு பக்தர்களுக்கு இடையூறு ஏற்படாமல் பார்த்துக் கொள்கிறது. இதனால் பக்தர்கள் எளிதில் ஏழுமலையானை தரிசனம் செய்ய முடியும்.

பன்முகத்தன்மை :

இந்த கோவிலில் பல்வேறு வகையான வழிபாட்டாளர்கள், வழிபாட்டு முறைகள் மற்றும் கலாச்சாரம் ஆகியவற்றின் சங்கமம் பக்தர்களை மீண்டும் மீண்டும் கடவுளை தரிசிக்க தூண்டுகிறது. பணம், உடல்நலம் அல்லது குடும்பம் தொடர்பான பிரச்சனைகளில் இருந்து விடுபடவே பெரும்பாலானோர் வெங்கடேஸ்வரரை தரிசனம் செய்கின்றனர்.

Related Posts

Leave a Comment