உதயமார்த்தாண்டபுரம் பறவையகம்

by Lifestyle Editor
0 comment

உதயமார்த்தாண்டபுரம் பறவைகள் சரணாலயம் சுமார் 0.45 சதுர கிமீ பரப்பளவை உள்ளடக்கியுள்ளது. மேட்டூர் அணை மற்றும் ஆகஸ்டு மாதங்களில் இருந்து டிசம்பர் மாதங்களில் இருந்து வடகிழக்கு பருவமழைக்கும் நீர் கிடைக்கிறது. . ஏப்ரல் மற்றும் ஆகஸ்ட் மாதங்களில் இந்த தொட்டி வறண்டதாகவே இருக்கிறது.

பிப்ரவரி மற்றும் மார்ச் மாதங்களில், ஊதா-மூரன் மற்றும் திறந்தவெளி கொக்குகள் இங்கு காணலாம். வெள்ளை-ஐபிஸ், இந்திய ரீஃப் ஹீரோன், வெள்ளை-கழுத்துப் பற்கள், சாம்பல்-மண், குட், நைட் ஹெரோன், ஊதா-ஹெரோன், சிறிய காரோமொரான்ட், ஸ்பூன் பில் மற்றும் டர்டர் செப்டம்பர் முதல் டிசம்பர் வரை, சரணாலயத்தில் வசிக்கும் பறவை மக்கள் சுமார் 10,000 பறவைகள் வரை உயரும். நவம்பர் மற்றும் டிசம்பர் மாதங்களில் இந்த சரணாலயத்தை பார்வையிட சிறந்த பருவம் உள்ளது.

உதயமார்த்தாண்டபுரம் பறவை சரணாலயம் இந்திய மாநிலமான தமிழ்நாடு திருவாரூர் மாவட்டத்தில் அமைந்துள்ள ஒரு பாதுகாக்கப்பட்ட பகுதி. 1999 டிசம்பரில் இது பாதுகாக்கப்பட்ட பகுதி என்று அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது. இது பல்வேறு வகையான பறவைகள். உதயமார்தந்தபுரம் பறவைகள் சரணாலயத்தின் புவியியல் நிலை செப்டம்பர் முதல் டிசம்பர் வரை, சரணாலயத்தில் வசிக்கும் பறவை மக்கள் சுமார் 10,000 பறவைகள் வரை உயரும். நவம்பர் மற்றும் டிசம்பர் மாதங்களில் இந்த சரணாலயத்தை பார்வையிட சிறந்த பருவம் உள்ளது.

பறவை சரணாலயம் இந்திய மாநிலமான தமிழ்நாடு திருவாரூர் மாவட்டத்தில் அமைந்துள்ள ஒரு பாதுகாக்கப்பட்ட பகுதி. 1999 டிசம்பரில் இது பாதுகாக்கப்பட்ட பகுதி என்று அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது. இது பல்வேறு வகையான பறவைகள். உதயமார்தந்தபுரம் பறவைகள் சரணாலயத்தின் புவியியல் நிலை 10 ° 26’59’N 79 ° 27’58’E.இந்த சரணாலயம் அடிப்படையில் மேட்டூர் அணை மற்றும் ஆகஸ்ட் முதல் டிசம்பர் வரை வடகிழக்கு பருவமழைக்கு நீர் வழங்கப்படுகிறது. இது ஏப்ரல் முதல் ஆகஸ்ட் வரையிலான உலர் வரை இருக்கும்.

ஃப்ளோரா சரணாலயத்தின் பல்வேறு வாழ்விடங்களில் லில்லி இணைப்புகள், ரீட் பிரேக்குகள், நீர்வாழ் புல், முதலியன அடங்கும். விலங்குகள் செப்டம்பர் முதல் பல வகையான பறவைகள் காணப்படுகின்றன. பிப்ரவரி மற்றும் மார்ச் மாதங்களில் ஏராளமான பர்பில் மூர்ன் மற்றும் ஓப்பன் பில் ஸ்டோர்ஸ்கள் காணப்படுகின்றன. பல குடியேற்ற பறவைகள் குட், சாம்பல் ஹாரன், பிளாக் தலைமையிலான இபிஸ், நைட் ஹெரான், பர்பில் ஹாரன், லிட்டில் கோமேரன்ட், டார்டர், ஸ்பூன்பில், இந்திய ரீஃப் ஹரோன் மற்றும் வெள்ளை நெற்றி கொங்கை போன்ற சரணாலயத்தை பார்வையிடும். நவம்பர் முதல் டிசம்பர் வரையிலான காலங்களில் இங்கு சுமார் 10,000 பறவைகள் கூடுகின்றன.

பிப்ரவரி மற்றும் மார்ச் மாதங்களில், ஊர்வலம் மற்றும் திறந்தவெளி புல்வெளிகளின் அதிக எண்ணிக்கையிலான சரணாலயத்தின் குறிப்பிடத்தக்க அம்சம் ஆகும். பறவைகள் செப்டம்பர் முதல் சரணாலயத்திற்கு வருகின்றன. நவம்பர்-டிசம்பர் மாதங்களில் பறவைகள் சாகுபடியால் உச்சகட்ட காலங்களில் 10,000 பறவைகள் கூடுகின்றன. சரணாலயத்தின் குறிப்பிடத்தக்க அம்சம் பிப்ரவரி – மார்ச் மாதங்களில் அதிக எண்ணிக்கையிலான ஓப்பன் பில் ஸ்டார்க்குகளின் வழக்கமான சபை ஆகும். சுற்றுலா பயணிகள் ஆண்டு முழுவதும் சரணாலயத்தை பார்வையிடலாம்.

இருப்பினும், நவம்பர் மாதத்தில் சரணாலயத்தை பார்வையிட சிறந்த நேரம். இந்த சரணாலயத்தில் சுற்றுலாப்பயணிகளுக்கு இரண்டு பொது கவனிப்பு கோபுரங்கள் கட்டப்பட்டுள்ளன. PWD ரெஸ்டு ஹவுஸ் மற்றும் முத்துப்பேட்டை மற்றும் திருத்துறைப்பூண்டி ஆகிய இடங்களில் உள்ள தங்கும் வசதிகளும் உள்ளன. இந்த சரணாலயம் ஆண்டு முழுவதும் பார்வையாளர்களுக்கு திறந்திருக்கும். பார்வையாளர்கள் சரணாலயத்திற்குள் இரண்டு வாட்ச் கோபுரங்கள் உள்ளன நுழைவு கட்டணம்: நுழைவு பார்வையாளர்களுக்கு இலவசம் வனவிலங்கு காட்சி: நவம்பரில் சரணாலயத்தை பார்வையிட சிறந்த நேரம் இந்த சரணாலயம் ஆண்டு முழுவதும் பார்வையாளர்களுக்கு திறந்திருக்கும்.

Related Posts

Leave a Comment