வேலைக்கு செல்லும் பெண்கள் குழந்தைக்கு தாய்ப்பால் கொடுக்க அதனை எப்படி சேமிக்க வேண்டும் தெரியுமா?

by Web Team
0 comment

உலகத்தில் இன்றளவும் கலப்படம் செய்ய இயலாத ஒன்றென்றால் அது தாய்ப்பால்தான். பிறந்த குழந்தையின் வாழ்வாதாரமாக இருக்கும் தாய்ப்பால் குழந்தைகள் ஆரோக்கியமாக வளர்வதற்கான அனைத்து ஊட்டச்சத்துக்களையும் உள்ளடக்கியது. கொரோனா பரவும் இந்த பதட்டமான காலகட்டத்தில் கூட வெறும் தாய்ப்பால் குடித்து குணமடைந்த குழந்தைகள் இருக்கத்தான் செய்கின்றனர்.

உலக தாய்ப்பால் வாரம் ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஆகஸ்ட் 1 முதல் 7 வரை உலகளவில் கொண்டாடப்படுகிறது, இது தாய்ப்பால் கொடுப்பதை ஊக்குவிக்கவும் குழந்தைகளின் ஒட்டுமொத்த ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்தவும் செய்கிறது. உலக சுகாதார அமைப்பின் (WHO) கருத்துப்படி, பிறந்த பிறகு குழந்தைகளுக்கு தாய்ப்பால் சிறந்த ஊட்டச்சத்து ஆகும். இது கொழுப்பு, கார்போஹைட்ரேட்டுகள், புரதங்கள், வைட்டமின்கள், தாதுக்கள் மற்றும் நீர் மற்றும் குழந்தையின் நோயெதிர்ப்பு சக்தியை வலுப்படுத்தும், தொற்றுநோயிலிருந்து பாதுகாக்கிறது.

தாய்மார்களின் சிக்கல்

குழந்தையின் உகந்த ஆரோக்கியத்திற்கு தாய்ப்பால் மிக முக்கியமானது என்றாலும், பெரும்பாலான வேலைக்கு செல்லும் அம்மாக்கள் தங்கள் மகப்பேறு விடுப்பு முடிந்ததும், வேலைக்குத் திரும்பியதும் குழந்தைகளுக்கு தாய்ப்பால் கொடுப்பதற்கு பல சவால்களை எதிர்கொள்கின்றனர். பெண்கள் குழந்தையிடம் இருந்து சில மணி நேரங்கள் விலகியிருக்கும் போது உங்கள் குழந்தைக்கு தாய்ப்பால் இருப்பதை உறுதிப்படுத்த விரும்பினால், உங்கள் தாய்ப்பாலை வீட்டிலேயே பம்ப் செய்து சேமிக்க வேண்டும். உங்களின் தாய்ப்பாலை எப்படி சேமிக்க வேண்டும் என்று நீங்கள் தெரிந்து வைத்திருக்க வேண்டியது அவசியம்.

பால் வெளியேற்றுவது என்றால் என்ன?

பாலை வெளிப்படுத்துவது என்பது மார்பகத்தை உங்கள் மார்பகத்திலிருந்து கையால் அல்லது மார்பக பம்பால் கசக்கிப் பிழியும் செயல்முறையைக் குறிக்கிறது, இதனால் அதை பின்னர் உங்கள் குழந்தைக்கு சேமித்து வைத்து அளிக்க முடியும். சில நேரங்களில், தாய்ப்பாலை வெளிப்படுத்தும் போது உங்கள் பால் பாய வெளியேற சிறிது நேரம் ஆகலாம். எனவே, வெளிப்படுத்துவதற்கு முன்பு நீங்கள் குளிக்க அல்லது உங்கள் மார்பகங்களை ஒரு சூடான துண்டுடன் மூடினால் எளிதாக இருக்கும்.

எந்த வகையான சேமிக்கும் கலன்களை பயன்படுத்த வேண்டும்?

தாய்ப்பாலை சேமிக்க இரண்டு பொதுவான வழிகள் உள்ளன: பாட்டில் மற்றும் பை. இன்னும் குறிப்பாக, பெரும்பாலான பெண்கள் தாய்ப்பாலை ஒரு பிளாஸ்டிக் அல்லது கண்ணாடி பாட்டிலில் சீல் செய்யகூடிய வகையில் சேமிக்கிறார்கள். இவை பின்னர் குளிர்சாதன பெட்டி அல்லது உறைவிப்பான் ஆகியவற்றில் வைக்கப்படும்.

கையால் பாலை எப்படி வெளியேற்றுவது?

பெரும்பாலான தாய்மார்கள் மார்பக பம்பைப் பயன்படுத்துவதை விட கையால் பாலை வெளிப்படுத்துவது எளிதாக இருக்கும், குறிப்பாக முதல் சில நாட்கள் அல்லது வாரங்களில் தாய்ப்பாலை வெளிப்படுத்துவதற்கான வழிகாட்டுதல்கள்: 1. சோப்பு மற்றும் வெதுவெதுப்பான நீரில் உங்கள் கைகளை சரியாக கழுவ வேண்டும். 2. உங்கள் மார்பகங்களை மெதுவாக மசாஜ் செய்யுங்கள். 3. ஒரு கையால், உங்கள் மார்பகத்தை கப் செய்து, மறுபுறம் உங்கள் கட்டைவிரல் மற்றும் கைவிரலால் சி வடிவத்தை உருவாக்குங்கள். 4. உங்கள் மார்பகத்தை மெதுவாக கசக்கி, உங்கள் மார்பகக்காம்பு புண் ஆகக்கூடும் என்பதால் அதை நேரடியாக கசக்காமல் பார்த்துக் கொள்ளுங்கள். 5. அழுத்தத்தை விடுவித்து, மீண்டும் செய்யவும், உங்கள் விரல்களை தோலுக்கு மேல் சறுக்காமல் இருக்க முயற்சி செய்யுங்கள். 6. சொட்டுகள் தோன்ற ஆரம்பிக்கும், பின்னர் பால் பொதுவாக வெளிவர ஆரம்பிக்கும். பால் ஓட்டம் குறையும் போது, ​​உங்கள் விரல்களை மற்ற மார்பகத்திற்கு நகர்த்தி மீண்டும் செய்யவும். உங்கள் மார்பகங்களை மாற்றி மீண்டும் செய்யவும். 7. பால் மெதுவாக சொட்டும் வரை அல்லது முற்றிலும் நிற்கும் வரை அதைச் செய்யுங்கள். கண்ணாடியால் ஆன இறுக்கமான மூடியுடன் ஒரு கிருமி நீக்கம் செய்யப்பட்ட உணவு பாட்டில் அல்லது சுத்தமான உணவு தர கொள்கலனை எடுத்து, உங்கள் மார்பகத்திற்கு கீழே அதைப் பாய்ச்சும்போது பாட்டில் பாட்டில் சேமித்து வைக்கவும்.

கொள்கலனில் எவ்வளவு பாலை சேமிக்க வேண்டும்?

மருத்துவர்கள் பரிந்துரைகளின் படி பெரும்பாலான பெண்கள் தாங்கள் பயன்படுத்தப் போகும் தாய்ப்பாலின் அளவை மட்டுமே சேமிக்க பரிந்துரைக்கப்படுகிறது. உதாரணமாக, கொடுக்கப்பட்ட உணவு அமர்வின் போது உங்கள் குழந்தை சுமார் ஐந்து அவுன்ஸ் தாய்ப்பாலை உட்கொண்டால், அந்த அளவை ஒவ்வொரு கொள்கலனிலும் சேமிக்க வேண்டும். பொதுவாக, பெரும்பாலான பெண்கள் ஒன்று முதல் ஐந்து அவுன்ஸ் வரை சிறிய அளவில் பாலை சேமிக்க வேண்டியிருக்கும்.

எப்படி சேமிக்க வேண்டும்?

1. புதிதாக வெளியேற்றப்பட்ட பாலை அறை வெப்பநிலையில் (77 ° F அல்லது குளிராக) நான்கு மணி நேரம் வரை சேமிக்க முடியும்.

2. புதிதாக வெளியேற்றப்பட்ட பாலை குளிர்சாதன பெட்டியில் நான்கு நாட்கள் வரை சேமிக்க முடியும்.

3. சி.டி.சி பரிந்துரைத்தபடி புதிதாக வெளியேற்றப்பட்ட பாலை உறைவிப்பான் சுமார் ஆறு மாதங்கள் அல்லது 12 மாதங்கள் வரை சேமிக்க முடியும். நீங்கள் தாய்ப்பாலை வெளிப்படுத்திய தேதியுடன் ஒவ்வொரு உணவளிக்கும் பாட்டிலையும் லேபிளிடுங்கள்.

4. தாய்ப்பாலை குளிர்சாதன பெட்டி அல்லது பிரீஸரில் முன்னாடியே சேமிப்பதைத் தவிர்க்கவும், ஏனெனில் கதவைத் திறந்து மூடுவதால் வெப்பநிலை மாற்றங்களிலிருந்து தாய்ப்பாலை பாதுகாக்க உதவும்.

5. உணவளிக்கும் பாட்டிலை குளிர்சாதன பெட்டி அல்லது பிரீஸரின் பின்புறத்தில் வைக்கவும்.

6. நான்கு நாட்களுக்குள் புதிதாக வெளிப்படுத்தப்பட்ட தாய்ப்பாலை நீங்கள் பயன்படுத்த மாட்டீர்கள் என்று நீங்கள் நினைத்தால், உடனடியாக அதை உறைய வைக்கவும். இது தாய்ப்பாலின் தரத்தை அப்படியே வைத்திருப்பதை உறுதி செய்யும்.

எப்படி உறைய வைக்க வேண்டும்?

நீங்கள் வெளியேற்றப்பட்ட தாய்ப்பாலை உறைய வைக்க முடிவெடுத்து விட்டால் அதனை -18 டிகிரி செல்சியஸ் வெப்பநிலையில் சேமிக்க வேண்டும். தாய்ப்பாலை உறையவைப்பதற்கான வழிகாட்டுதல்கள் என்னவெனில்: 1. நீங்கள் பாலை உறைய வைக்கிறீர்கள் என்றால், உறைந்த பால் பெரும்பாலும் உறைபனியின் போது விரிவடையும் என்பதால், பையின் மேற்புறத்தில் சிறிது இடத்தை விட்டு விடுங்கள். 2. வெளியேற்றப்பட்ட பாலை ஒருபோதும் மூடி வைக்காமல் உறைய வைக்காதீர்கள், பாட்டில் அல்லது பைகள் இறுக்கமாக மூடப்பட்டிருப்பதை உறுதி செய்து கொள்ளுங்கள். 3. உறைந்த, சேமிக்கப்பட்ட பால் பெரும்பாலும் பிரிந்து விடும், எனவே அதை அகற்றும்போது, சேமிப்பிலிருந்து வெளியேற்றப்பட்டவுடன் மீண்டும் ஒன்றாக கலக்க நன்கு குலுக்குவதை உறுதி செய்யுங்கள்.

உறைந்த தாய்ப்பாலை உருக்குவது எப்படி?

1. முதலில் பழமையான தாய்ப்பாலை கரைக்கவும். உங்கள் குழந்தைக்கு கொடுக்கும் முன் அதை ஒரே இரவில் குளிர்சாதன பெட்டியில் கரைக்கவும்.

2. பாலூட்டும் பாட்டிலை வெதுவெதுப்பான நீரில் ஒரு பாத்திரத்தில் வைப்பதன் மூலம் தாய்ப்பாலை மெதுவாக சூடேற்றவும் அல்லது சூடான ஓடும் நீரின் கீழ் வைக்கவும்.

3. தாய்ப்பாலை மைக்ரோவேவில் கரைக்கவோ அல்லது சூடாக்கவோ கூடாது, ஏனெனில் இது தாய்ப்பாலில் உள்ள ஊட்டச்சத்துக்களை அழித்து, உணவளிக்கும் போது உங்கள் குழந்தையின் வாயை எரியச்செய்யும்.

4. குளிர்சாதன பெட்டியில் கரைத்த 24 மணி நேரத்திற்குள் தாய்ப்பாலை பயன்படுத்தவும். இதன் பொருள், மார்பக பால் கரைக்கப்பட்டதில் இருந்து 24 மணிநேரம், நீங்கள் அதை உறைவிப்பான் வெளியே எடுக்கும் நேரத்திலிருந்து அல்ல.

5. தாய்ப்பால் கரைந்தவுடன் இரண்டு மணி நேரத்திற்குள் பயன்படுத்தவும். கரைக்கப்பட் தாய்ப்பாலை மீண்டும் உறைய வைக்க வேண்டாம்.

உருக்கப்பட்ட தாய்ப்பாலின் சுவை எப்படி இருக்கும்?

தாய்ப்பாலானது புளிப்பு சுவை அல்லது குறிப்பாக துர்நாற்றம் வீசும் வரை பொதுவாக மோசமாகிவிடாது. பெரும்பாலான குழந்தைகள் வாசனையையோ, துர்நாற்றத்தையோ உணர மாட்டார்கள், மேலும் அவர்கள் வாசனையை விட புளிப்பு சுவையை அதிகமாக உணர்வார்கள். சில தாய்மார்கள் மற்றவர்களை விட அதிக அளவில் உற்பத்தி செய்யும் சாதாரண தாய்ப்பாலில் இருக்கும் நொதியான லிபேஸின் காரணமாக சில பால் மோசமாகிவிடும். கரைக்கும் போது, இது தாய்ப்பால் கசப்பான அல்லது சோப்பு வாசனையை ஏற்படுத்தும், ஆனால் இது பெரும்பாலும் குழந்தைகளின் கவனத்திற்கு வராது. தாய்ப்பாலின் வாசனை மற்றும் சுவையின் மாற்றங்கள் தாயின் உணவு அல்லது ஆரோக்கியத்தில் ஏற்படும் மாற்றங்களின் விளைவாக இருக்கலாம்

Related Posts

Leave a Comment